![](https://pubat.or.th/wp-content/uploads/2024/07/SIBF2024-cover-1024x536.png)
สมาคมผู้จัดพิมพ์และผู้จำหน่ายหนังสือแห่งประเทศไทย นำคณะสำนักพิมพ์ไทยจำนวน 10 ราย เข้าร่วมงาน Seoul International Book Fair โดยได้รับการสนับสนุนจากกรมส่งเสริมการค้าระหว่างประเทศ และสำนักงานส่งเสริมการค้าในต่างประเทศ ระหว่างวันที่ 26 – 29 มิถุนายน 2567 ณ COEX Halls C&D1 ภายใต้ธีม “Houyhnhnm” โดยมีประเทศ Saudi Arabia เป็น Guest of Honor
ในปีนี้ คูหาประเทศไทยตั้งอยู่ที่ Hall C คูหาหมายเลข C23 โดยตั้งอยู่ใกล้กับ Rights Center มีคูหาของประเทศต่างๆ ในบริเวณใกล้กัน ได้แก่ ไต้หวัน และนอร์เวย์ คูหาประเทศไทยมีพื้นที่ รวม 36 ตารางเมตร ประกอบด้วย พื้นที่จัดแสดงของผู้ประกอบการ และพื้นที่ส่วนกลางสำหรับเจรจาการค้า โดยธีมของคูหาประเทศไทยคือ ‘Krung Thep – City of Angels’
![](https://pubat.or.th/wp-content/uploads/2024/07/S__5554290_0-2-765x1024.jpg)
![](https://pubat.or.th/wp-content/uploads/2024/07/S__5554295_0-1024x768.jpg)
สำหรับพิธีเปิดคูหาประเทศไทยจัดขึ้นเวลา 13:00 น. เมื่อวันที่ 26 มิถุนายน 2567 โดยมีนางสาวชนัญญา พรรณรักษา ผู้อำนวยการสำนักงานส่งเสริมการค้าในต่างประเทศ ณ กรุงโซล นางสาวดวงพร สุทธิสมบูรณ์ อุปนายกฝ่ายต่างประเทศ และนายธีรภัทร เจริญสุข กรรมการสมาคมผู้จัดพิมพ์ฯ กล่าวต้อนรับแขกผู้ร่วมงานจากนานาประเทศ ได้แก่ เกาหลีใต้ นอร์เวย์ ไต้หวัน ฝรั่งเศส สหรัฐอเมริกา ชิลี และอื่นๆ
![](https://pubat.or.th/wp-content/uploads/2024/07/S__5554326_0-1024x768.jpg)
![](https://pubat.or.th/wp-content/uploads/2024/07/S__5554276_0-1024x768.jpg)
![](https://pubat.or.th/wp-content/uploads/2024/07/S__5554318_0-1024x768.jpg)
นอกจากนั้น สมาคมผู้จัดพิมพ์ฯ และสำนักพิมพ์ไทย ยังได้รับเชิญให้ไปเข้าร่วมงาน Reception ของคูหาประเทศอื่นๆ ได้แก่ นอร์เวย์ และไต้หวัน รวมถึงเยี่ยมชมและพบปะตัวแทนจากประเทศต่างๆ เช่น ฝรั่งเศส รัฐชาร์จาห์ ชิลี และแคนาดา เพื่อแนะนำตัวและเชิญให้เดินทางมาร่วมงานหนังสือของไทยในปี 2568
กิจกรรมอื่นๆ ภายในงาน ได้แก่
- SIBF IR Pitching and Networking reception
![](https://pubat.or.th/wp-content/uploads/2024/07/S__5554340_0-1-1024x575.jpg)
เมื่อวันที่ 26 มิถุนายน เวลา 17:30 น. สมาคมผู้จัดพิมพ์ฯ และตัวแทนจากสำนักพิมพ์ไทยได้เข้าร่วมงาน IR Pitching และ Networking reception เพื่อนำเสนอผลงานหนังสือ และพูดคุยทำความรู้จักกันระหว่างสำนักพิมพ์นานาชาติเพื่อความร่วมมือทางธุรกิจในอนาคต
2. การเข้าพบคณะผู้จัดงาน Korean Publishers Association
![](https://pubat.or.th/wp-content/uploads/2024/07/S__5554362_0-1024x660.jpg)
เมื่อวันที่ 27 มิถุนายน นางสาวดวงพร สุทธิสมบูรณ์ อุปนายกฝ่ายต่างประเทศ นายธีรภัทร เจริญสุข กรรมการ และเจ้าหน้าที่สมาคมผู้จัดพิมพ์ฯ ได้เข้าพบ Mr. Yoon Chul-Ho นายกสมาคมผู้จัดพิมพ์แห่งประเทศเกาหลี (Korean Publishers Association) และทีมผู้จัดงาน Seoul International Book Fair เพื่อแนะนำสำนักพิมพ์ของไทย รวมทั้งหารือความร่วมมือในการจัดกิจกรรมและงานสัปดาห์หนังสือนานาชาติ ในปี 2568
3. การต้อนรับเอกอัครราชทูตไทยประจำกรุงโซล ที่คูหาประเทศไทย
![](https://pubat.or.th/wp-content/uploads/2024/07/S__10305958-1024x768.jpg)
เมื่อวันที่ 28 มิถุนายน นายธานี แสงรัตน์ เอกอัครราชทูตไทยประจำกรุงโซล สาธารณรัฐเกาหลี ได้เข้าเยี่ยมชมคูหาประเทศไทยและพูดคุยถึงการจัดแสดงหนังสือไทยในงานหนังสือที่เกาหลีใต้เป็นครั้งแรก โดยมี นางสาวชนัญญา พรรณรักษา ผู้อำนวยการสำนักงานส่งเสริมการค้าในต่างประเทศ ณ กรุงโซล นางสาวดวงพร สิทธิสมบูรณ์ อุปนายกฝ่ายต่างประเทศ กรรมการสมาคมผู้จัดพิมพ์ฯ รวมถึงตัวแทนจากสำนักพิมพ์ไทยร่วมต้อนรับ ทั้งนี้ ท่านเอกอัครราชทูตได้แสดงความชื่นชมและให้กำลังใจผู้จัดพิมพ์ไทยที่มาเข้าร่วมงานครั้งนี้ และคาดหวังว่า จะมีสำนักพิมพ์ไทยมาเข้าร่วมมากขึ้นอีกในปีหน้า
![](https://pubat.or.th/wp-content/uploads/2024/07/S__10305859-1024x768.jpg)
![](https://pubat.or.th/wp-content/uploads/2024/07/S__5554425_0-1024x768.jpg)
![](https://pubat.or.th/wp-content/uploads/2024/07/S__5554548_0-1024x768.jpg)
![](https://pubat.or.th/wp-content/uploads/2024/07/S__5554519_0-1024x768.jpg)
ปีนี้ มีจำนวนผู้เข้าชมงาน Seoul International Book Fair 2024 กว่า 150,000 คน โดยคูหาประเทศไทยได้รับความสนใจจากผู้เข้าร่วมงานเป็นอย่างดี มีกิจกรรมสอนภาษาไทยให้ชาวต่างชาติ และเขียนชื่อเป็นภาษาไทยให้ผู้ชมงานมากกว่า 600 แผ่น
ในส่วนของการเจรจาซื้อขายลิขสิทธิ์ มีการจับคู่ธุรกิจที่เกิดขึ้นภายในงานจำนวน 77 คู่ และคาดว่าจะมีมูลค่าจากการส่งออกลิขสิทธิ์ในช่วงระยะเวลา 1 ปี ประมาณ 6 ล้านบาท
![](https://pubat.or.th/wp-content/uploads/2024/07/S__5554202_0-768x1024.jpg)
![](https://pubat.or.th/wp-content/uploads/2024/07/S__5554207_0-768x1024.jpg)
![](https://pubat.or.th/wp-content/uploads/2024/07/S__5554216_0-768x1024.jpg)
![](https://pubat.or.th/wp-content/uploads/2024/07/S__5554198_0-768x1024.jpg)
![](https://pubat.or.th/wp-content/uploads/2024/07/S__5554185_0-768x1024.jpg)
![](https://pubat.or.th/wp-content/uploads/2024/07/S__5554220_0-768x1024.jpg)
![](https://pubat.or.th/wp-content/uploads/2024/07/S__5554225_0-768x1024.jpg)
![](https://pubat.or.th/wp-content/uploads/2024/07/S__5554193_0-768x1024.jpg)
![](https://pubat.or.th/wp-content/uploads/2024/07/S__5554505_0-768x1024.jpg)
![](https://pubat.or.th/wp-content/uploads/2024/07/S__5554514_0-768x1024.jpg)
![](https://pubat.or.th/wp-content/uploads/2024/07/S__5554189_0-1-768x1024.jpg)
![](https://pubat.or.th/wp-content/uploads/2024/07/S__5554515_0-768x1024.jpg)